Nissan Pulsar Club Thailand นิสสัน พัลซาร์ ราคา ขาย เปิดตัว รีวิว ข้อมูล สเป็ค เซลล์ ของแถม โปรโมชั่น ชุมชนของคนพันธุ์ซ่าส์ กล้า...ที่จะเติมสไตล์ให้ชีวิต
อุปกรณ์ตกแต่งแท้จากนิสสัน รับประกันสูงสุด 3 ปี หรือ 100,000 กิโลเมตร

ผู้สนับสนุน

ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงดังมาจากด้านหลัง ดังแก๊กๆ แก้ไข 3 ครั้งยังไม่หาย  (อ่าน 877 ครั้ง)

ออฟไลน์ dagoldenprince

• พันธุ์ซ่าส์ 10 ไมล์
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 1325
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: Rama 9
  • ชื่อเล่น: ToNGtOnG
  • รถ: 1.6V
  • สีรถ: สีเทา Deep Iris Gray
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 

สวัสดีครับเพื่อนๆสมาชิกทุกท่านครับ

ผมใช้ Pulsar 1.6 ครับ ตอนนี้มีปัญหาเป็นเสียงดังแก๊กๆเวลาวิ่งแบบนี้ครับ https://youtu.be/m-qUv7RqoGo เสียงเหมือนดังมาจากหลังๆไปทางขวาครับ พยายามหาเท่าไหร่ก็หาไม่เจอครับ

ครั้งแรกเอาไปศูนย์รัตนาธิเบศร์ - ศูนย์ปรับกลอนล๊อคฝาท้ายให้แน่นขึ้น แต่เสียงก็ยังคงเดิม

ครั้งสองเอาไปศูนย์รัตนาธิเบศร์ - ศูนย์พันเทปรอบกลอนเหล็กฝาท้ายให้ แต่เสียงก็ยังมีอยู่

ครั้งที่สามเอาไปศูนย์วิภา - แผนกตัวถัง
ช่างเอาไปเข้า body 2 วัน ช่างบอกว่าน่าจะเป็นรอยเชื่อมตัวถังไม่สนิท 2 จุด ช่างเลยเชื่อมใหม่ แต่... เสียงก็ยังไม่หายครับ

ผมเลยทำตามท่านสมาชิกท่านหนึ่ง ทำทุกทางแล้วตามกระทู้นี้ http://www.pulsar-club.com/index.php/topic,1822.0.html แต่เสียงก็ยังมีตาม link ที่แนบไปครับ (link นี้คือไฟล์ VDO ที่ถือโทรศัพท์อัดไว้ขณะขับรถเอง เพิ่งอัดเมื่อวันที่ 3 กุมภาพันธ์ 2560 และ upload ในวันที่ 4 กุมภาพันธ์ 2560)

เพื่อนๆสมาชิกท่านไหนเจอเสียงลักษณะนี้ไหมครับ แล้วมีทางแก้ไขไหมครับ คือมันดังและรำคาญมากครับ ดังแก๊กๆทุกๆ 1-2 วินาทีครับ เป็นไปได้ไหมครับที่ว่ากระจกลั่น

รบกวนด้วยครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ก.พ. 2017, 02:47:51 โดย dagoldenprince »

ออฟไลน์ stream4550

• พันธุ์ซ่าส์ 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3296
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: ปุ้ย
  • รถ: 1.6S
  • สีรถ: สีขาว White Pearl

จากที่ฟังดูก็ไม่ชัดเจนครับว่าเสียงอะไร (ผมฟังจากคลิปไม่ค่อยเก่ง)
แต่ถ้าดังตลอดไม่น่าหายากครับ ให้เพื่อนนั่งหลังลองฟังดูน่าจะพอรู้ว่าเสียงมาจากทางไหน

หรืออาจจะลองถอดชิ้นส่วนต่างๆเก็บไว้บ้านแล้วลองวิ่งดู
แผงบังตาหลังเบาะ แผ่นปิดยางอะไหล่ ชุดเครื่องมือติดรถ อาจจะลองยกยางอะไหล่ออกไปด้วย
ลองพับเบาะหลังทั้งสองข้างลง (รถผมมีเสียงจากขาล็อคเบาะนิดหน่อย)

ลองดูครับ

• *

จากที่ฟังดูก็ไม่ชัดเจนครับว่าเสียงอะไร (ผมฟังจากคลิปไม่ค่อยเก่ง)
แต่ถ้าดังตลอดไม่น่าหายากครับ ให้เพื่อนนั่งหลังลองฟังดูน่าจะพอรู้ว่าเสียงมาจากทางไหน

หรืออาจจะลองถอดชิ้นส่วนต่างๆเก็บไว้บ้านแล้วลองวิ่งดู
แผงบังตาหลังเบาะ แผ่นปิดยางอะไหล่ ชุดเครื่องมือติดรถ อาจจะลองยกยางอะไหล่ออกไปด้วย
ลองพับเบาะหลังทั้งสองข้างลง (รถผมมีเสียงจากขาล็อคเบาะนิดหน่อย)

ลองดูครับ

ขอบคุณมากๆเลยครับ นี่ลองเอาของทุกอย่างออก เอาที่วางของท้ายรถออก เอาอุปกรณ์ฉุกเฉินตรงที่เก็บยางอะไหล่ออก เอาออกหมดเลย ก็ยังหาไม่เจอครับ ให้เพื่อนหลายๆคนนั่งข้างหลัง ก็บอกมาว่า เสียงมาจากหลังๆกลางๆขวาๆ หาไงก็ไม่เจอครับ เสียงเหมือนกระจกไม่แน่นอะครับ หริือเป็นไปได้ไหมครับว่ากระจกท้ายลั่นครับ

เดายังไงต่อดี...
น่าจะดังมาจากส่วนต่างๆในประตูท้ายมั้ยครับ
รถจอดอยู่ ลองโยกรถขยับประตูท้าย อาจจะพอเจออะไรบ้างครับ

• *

เดายังไงต่อดี...
น่าจะดังมาจากส่วนต่างๆในประตูท้ายมั้ยครับ
รถจอดอยู่ ลองโยกรถขยับประตูท้าย อาจจะพอเจออะไรบ้างครับ

เขย่ารถก็แล้วครับ ไม่ได้ยินเลยครับ แต่เสียงจะชัดข้างใน พยายามหาเท่าไหร่ก็หาไม่เจอครับ   :-[

ถ้าเปิดประตูท้ายเขย่าดูแล้วไม่มีเสียงก็น่าจะตัดไปครับ

ได้ลองเปิดกระจกวิ่งดูมั้ยครับ ว่ามีเสียงเข้าจากด้านนอกหรือเปล่า
และลองพับเบาะลงทั้งสองข้าง เอาแผ่นบังตาที่อยู่หลังเบาะออกวิ่งดูครับ
จริงๆแล้วเสียงดังชัดๆนี่ช่าง 0 น่าจะหาเจอ
ส่วนผมขออณุญาตเดาไปเรื่อยๆครับ

ออฟไลน์ mafianoy

• PC No.043
  • สมาชิก ID: 826
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: อุทัยธานี
  • ชื่อเล่น: mafianoy
  • รถ: 1.8V
  • สีรถ: สีแดง Rediant Red

สวัสดีครับเพื่อนๆสมาชิกทุกท่านครับ ผมเคยเป็นตอนออกมาใหม่ๆปี13ดังกั๊กๆหรือปั๊กๆตอนขับทางไม่เรียบทางด้านหลังบนเขาไปแก้ไขกลายครั้งเหมือนกันจนเจอจุดจากตัวถังด้านบนน่าจะรอยอ๊าคไม่สนิทแน่นกรือหลุดเพราะเป็นสเงชั้นแก้ไขยากช่างน่าจะเอาตัวกดให้แน่นแล้วเอาสีฉีดอัดเข้าไปตั้งแต่นั้นมาก็หายไปนาน จนมาดังอีดครั้งผมเลยเอาด้ามฆ้อนกดแล้วเอาฆ้อนอีกด้ามตอกแข้าไปแรงๆจนชั้นในยุบไปแล้าเอาสี่เเล็กเกอร์เคลือบพ่นเข้าไปตั้งแต่นั้นมาเสียงดังกล่าวหายไปเลย

ผมใช้ Pulsar 1.6 ครับ ตอนนี้มีปัญหาเป็นเสียงดังแก๊กๆเวลาวิ่งแบบนี้ครับ https://youtu.be/m-qUv7RqoGo เสียงเหมือนดังมาจากหลังๆไปทางขวาครับ พยายามหาเท่าไหร่ก็หาไม่เจอครับ

ครั้งแรกเอาไปศูนย์รัตนาธิเบศร์ - ศูนย์ปรับกลอนล๊อคฝาท้ายให้แน่นขึ้น แต่เสียงก็ยังคงเดิม

ครั้งสองเอาไปศูนย์รัตนาธิเบศร์ - ศูนย์พันเทปรอบกลอนเหล็กฝาท้ายให้ แต่เสียงก็ยังมีอยู่

ครั้งที่สามเอาไปศูนย์วิภา - แผนกตัวถัง
ช่างเอาไปเข้า body 2 วัน ช่างบอกว่าน่าจะเป็นรอยเชื่อมตัวถังไม่สนิท 2 จุด ช่างเลยเชื่อมใหม่ แต่... เสียงก็ยังไม่หายครับ

ผมเลยทำตามท่านสมาชิกท่านหนึ่ง ทำทุกทางแล้วตามกระทู้นี้ http://www.pulsar-club.com/index.php/topic,1822.0.html แต่เสียงก็ยังมีตาม link ที่แนบไปครับ (link นี้คือไฟล์ VDO ที่ถือโทรศัพท์อัดไว้ขณะขับรถเอง เพิ่งอัดเมื่อวันที่ 3 กุมภาพันธ์ 2560 และ upload ในวันที่ 4 กุมภาพันธ์ 2560)

เพื่อนๆสมาชิกท่านไหนเจอเสียงลักษณะนี้ไหมครับ แล้วมีทางแก้ไขไหมครับ คือมันดังและรำคาญมากครับ ดังแก๊กๆทุกๆ 1-2 วินาทีครับ เป็นไปได้ไหมครับที่ว่ากระจกลั่น

รบกวนด้วยครับ
ขอบคุณครับ