Nissan Pulsar Club Thailand นิสสัน พัลซาร์ ราคา ขาย เปิดตัว รีวิว ข้อมูล สเป็ค เซลล์ ของแถม โปรโมชั่น ชุมชนของคนพันธุ์ซ่าส์ กล้า...ที่จะเติมสไตล์ให้ชีวิต
อุปกรณ์ตกแต่งแท้จากนิสสัน รับประกันสูงสุด 3 ปี หรือ 100,000 กิโลเมตร

ผู้สนับสนุน

ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเกียร์ครับ  (อ่าน 1317 ครั้ง)

ออฟไลน์ noom

• พันธุ์ซ่าส์ 100 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 1028
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: ืหนุ่ม
  • รถ: 1.6V
  • สีรถ: สีเงิน Brilliant Silver
    • รางวัลและกิจกรรม
น้ำมันเกียร์ครับ
« เมื่อ: 03 ธ.ค. 2016, 09:39:37 »
 Share 

สอบถามหน่อยครับ น้ำมันเกียร์ที่ศูนย์เปลี่ยนถ่ายให้เราใช้ของนี่ห้ออะไร แล้วถ้าเราจะเปลี่ยนมาใช้ยี่ห้ออื่นจะได้รึป่าวครับ

ออฟไลน์ SeBastian

• พันธุ์ซ่าส์ 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1245
  • พลังน้ำใจ : 12
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: อาร์ม
  • รถ: 1.6SV
  • สีรถ: สีแดง Rediant Red
Re: น้ำมันเกียร์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 ธ.ค. 2016, 12:53:10 »

สอบถามหน่อยครับ น้ำมันเกียร์ที่ศูนย์เปลี่ยนถ่ายให้เราใช้ของนี่ห้ออะไร แล้วถ้าเราจะเปลี่ยนมาใช้ยี่ห้ออื่นจะได้รึป่าวครับ

น้ำมันเกียร์ที่ศูนย์เปลี่ยนถ่าย ใช้ของนิสสัน CVT NS-3 นะครับ
ราคาที่ศูนย์ฯ ประมาณ 1,820 บาท/1 แกลลอน (ยังไม่รวม ค่าแรง เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์)

ถ้ารถยังอยู่ในระยะประกัน 3 ปี/1 แสนโล แนะนำว่า ให้ใช้ของศูนย์ฯ ไปก่อนพลาง ๆ ดีกว่านะ
เพื่อรักษาวารันตีระยะรับประกันต่อไป
แต่ถ้าหมดประกันแล้ว หรืออยากลองน้ำมันเกียร์ยี่ห้ออื่น ๆ เท่าที่เคยได้คุยกับเพื่อนสมาชิกพัลซาร์ ในไลน์คลับ
บางคนแนะนำ ปตท. (จะรู้สึกหนืดกว่า+ทนร้อนดีกว่าของ NS-3 นิดหน่อย แต่ราคาถูกกว่ามาก)
ถ้าใช้ NS-3 จะใส ลื่นดี แต่น้ำมันเกียร์ จะดำเร็วกว่า

ออฟไลน์ General Manager

• ทีมงานพันธุ์ซ่าส์
  • พันธุ์ซ่าส์ 200 ไมล์
  • *
  • สมาชิก ID: 550
  • พลังน้ำใจ : 31
  • จังหวัด: เชียงใหม่
  • ชื่อเล่น: เหน่ง
  • รถ: 1.8V Sunroof Navi
  • สีรถ: สีขาว White Pearl
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 ธ.ค. 2016, 11:36:05 »

ใช้ VALVOLINE CVT ได้ครับ ผมใช้อยู่ ใช้ไป ราวๆ 6-7ลิตร ประมาณสองพันบาทครับ
ของศูนย์แพงเกิน แต่ก็ซื้อความสบายใจละกัน

ส่วนการเปลี่ยนถ่าย ผมใช้วิธีดูดออก ทางช่องเติมน้ำมันเกียร์  วัดปริมาตรที่ดูดออกมา แล้วใส่เข้าไปเท่าเดิม
สตาร์ทรถเข้าเกียร์  PRND วนไปมาสัก 1-2นาที ดับเครื่องแล้วก็ ทำซ้ำ
ทำอยู่สามรอบ จนน้ำมันที่ดูดออกมาเริ่มใส
รอบสุดท้ายคือการเซ็ทระดับน้ำมันเกียร์  สตาร์ทเครื่อง เปิดน๊อตถ่ายน้ำมันเกียร์ออก
ถ้ามีน้ำมันเกียร์ไหลออกมา ก็ให้รอจนน้ำมันเริ่มขาดสาย หรือเห็นเป็นน้ำมันหยดเป็นเม็ดๆ ก็ขันน๊อตปิดได้เลย
แต่ถ้าไม่มีน้ำมันเกียร์ไหลออกมา ก็เติมเพิ่มเข้าไป จนเริ่มมีน้ำมันเกียร์ไหลออกมา ก็เป็นอันเสร็จครับ

น้ำมันเกียร์ ควรเปลี่ยนทุกๆ 5หมื่นกิโล ยิ่งใช้ในเมือง รถติดๆ ออกตัวบ่อย ควรเปลี่ยนเร็วขึ้น
ถ้าไม่เปลี่ยน เกียร์มันจะทำงานไม่ค่อยราบรื่น มีกระตุกให้รู้สึกได้

:emo_020: :emo_020:

ออฟไลน์ laciroeye

• มือใหม่พันธุ์ซ่าส์
  • สมาชิก ID: 4517
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: เชียงราย
  • ชื่อเล่น: หนุ่ม
  • รถ: 1.8V Sunroof Navi
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 เม.ย. 2017, 17:43:45 »

อันนี้ต้องสอบถามเจ้าหน้าที่ของศูนย์ดูว่าใช้ของอะไร

ออฟไลน์ homnil

• สมาชิก ID: 4525
  • จังหวัด: ลพบุรี
  • ชื่อเล่น: แบงค์
  • รถ: 1.6S
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 เม.ย. 2017, 09:26:17 »

ติดต่อศูนย์บริการเลยจ้า

ออฟไลน์ Osakimadon

• สมาชิก ID: 4641
  • จังหวัด: ลพบุรี
  • ชื่อเล่น: แก้ว
  • รถ: 1.6V
  • สีรถ: สีเงิน Brilliant Silver
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12 มิ.ย. 2017, 15:32:12 »

เดี๋ยวจะไปลองสอบถามว่ามันเป็นยังไง

ออฟไลน์ pipomas44

• พันธุ์ซ่าส์ป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 4388
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: ปัน
  • รถ: 1.6S
  • สีรถ: สีแดง Rediant Red
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 มิ.ย. 2017, 13:56:14 »

เท่าไรครับ
http://zeantoeball.com/