Nissan Pulsar Club Thailand นิสสัน พัลซาร์ ราคา ขาย เปิดตัว รีวิว ข้อมูล สเป็ค เซลล์ ของแถม โปรโมชั่น ชุมชนของคนพันธุ์ซ่าส์ กล้า...ที่จะเติมสไตล์ให้ชีวิต
อุปกรณ์ตกแต่งแท้จากนิสสัน รับประกันสูงสุด 3 ปี หรือ 100,000 กิโลเมตร

ผู้สนับสนุน

ผู้เขียน หัวข้อ: DIY เล็กๆ หุ้มสติ๊กเกอร์ครอบสวิทช์เลื่อนกระจก  (อ่าน 2611 ครั้ง)

ออฟไลน์ stream4550

• พันธุ์ซ่าส์ 100 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 3296
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: ปุ้ย
  • รถ: 1.6S
  • สีรถ: สีขาว White Pearl
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 

เห็นในคลับค่อนข้างเงียบเหงาไม่ค่อยมีคนเข้ามาถาม/ตอบกระทู้กันเท่าไหร่ ผมเลยขอลงการหุ้มสติ๊กเกอร์พลาสติกครอบสวิทช์เลื่อนกระจกสั้นๆในห้อง DIY ซักหน่อยครับ

อันนี้จะทำตั้งแต่ได้รถมาละครับ แต่จากที่ลงไว้ในกระทู้ก่อนๆว่าสวิทช์ปลดล็อคที่ประตูคนขับใช้ไม่ได้ รอเคลมประมาณเดือนนึง
พอได้รับสวิทช์ใหม่มาก็จัดการหุ้มซะเลยครับ ผมลงรูปอันที่ยังไม่ติดสติ๊กเกอร์กับอันที่ติดแล้วเทียบกันจะได้เห็นความแตกต่างครับ

อุปกรณ์ที่ใช้ก็มี...
- สติ๊กเกอร์ เลือกสีและลวดลายตามต้องการ แต่เลือกแบรนด์ที่มีคุณภาพหน่อยก็ดีครับ ผมเองชอบ 3M เพราะสติ๊กเกอร์จะบางแต่เหนียว ทำให้เข้าตามโค้งต่างๆได้ดี
  ส่วนเจ้าสติ๊กเกอร์ลายคาร์บอนที่ผมใช้ในกระทู้นี้เป็นของ Oracal สั่งจากในเน็ตราคาเมตรละแถวๆเจ็ดร้อยบาทครับ (เอามาหุ้มพลาสติกครอบสวิทช์เลื่อนกระจกสี่ชิ้นใช้ครึ่งเมตรก็พอ เหลือเยอะครับ)
ด้วยความที่เจ้าสติ๊กเกอร์ตัวนี้ค่อนข้างมีมิติของลายคาร์บอน มันเลยหนากว่าสติ๊กเกอร์สีทั่วไป ข้อเสียคือติดยากเข้าโค้งยาก ดังนั้นต้องมีตัวช่วยครับ
- ไดรเป่าลมร้อนหรือใช้ไดรเป่าผมก็พอได้ พอสติ๊กเกอร์ได้รับความร้อนแล้วมันจะยืดตัวได้  ทำให้เราดึงสติ๊กเกอร์เพื่อเข้าโค้งได้ง่ายขึ้น แต่ถ้าร้อนมาก ดึงมากเกินสติ๊กเกอร์ขาดได้ครับ
- ไพรมเมอร์ ใช้ทาตามส่วนโค้งต่างๆช่วยให้กาวบนสติ๊กเกอร์ติดชิ้นงานได้ดีขึ้น ซื้อขวดเล็กๆแบ่งขาย (น่าจะ 10ซีซี) ก็ใช้หุ้มได้ทั้งคันละครับ
 สังเกตในรูปจะเห็นที่ขอบโค้ง สติ๊กเกอร์จะเด้ง ปูดนิดหน่อย อันนี้ไม่ได้ทาไพรมเมอร์ เด้งนิดหน่อยไม่ถึงกับขี้เหร่ก็ใช้ไปก่อนครับ ขยันเมื่อไหร่ค่อยถอดมาหุ้มใหม่  555:)
- อุปกรณ์งัดแงะ ใช้งัดแผงพลาสติกครอบสวิทช์เลื่อนกระจกออกจากแผงประตู ใช้บัตรเครดิต บัตรเอทีเอ็มเก่าที่ไม่ใช้แล้วก็ได้
  เจ้าบัตรนี่ใช้รีดสติ๊กเกอร์ได้ดีด้วยครับ

จบละครับ ผมไม่ได้ลงวิธีการโดยละเอียด หากสงสัยตรงไหนสอบถามมาได้เลยครับ

รูปที่ติดตั้งในรถแล้วผมไม่ได้ถ่ายเก็บไว้ เดี๋ยวอาทิตย์นี้ถ่ายแล้วเอามาลงครับ
ส่วนผลลัพธ์ต้องบอกเลยว่าสวยงามถูกใจเจ้าของรถมาก (แฟนผม) รวมถึงให้ผิวสัมผัสที่ดีกว่าพลาสติกดำด้านเดิมๆครับ (อันนี้ไม่รู้คิดไปเองหรือเปล่า...)  C:-)

ออฟไลน์ monet_nong

• ทีมงานพันธุ์ซ่าส์
  • พันธุ์ซ่าส์ 500 ไมล์
  • *
  • สมาชิก ID: 1158
  • พลังน้ำใจ : 34
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: นิ้งหน่อง
  • รถ: 1.8V Sunroof Navi
  • สีรถ: สีเทา Deep Iris Gray

สวยจังค่ะ+1  :emo_102:

สวยจังค่ะ+1  :emo_102:

ขอบคุณคุณนิ้งหน่องที่เข้ามาทักทายครับ  :emo_051:

ผมเอารูปที่ใส่ในรถแล้วมาลงในกระทู้พัลซ่าขาวละครับ

ออฟไลน์ jacknicos

• พันธุ์ซ่าส์ 10 ไมล์
  • *
  • สมาชิก ID: 2920
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: ปู
  • รถ: 1.6SV

สวยครับ แต่ทำมะเป็น ร้านที่รับทำประมาณเท่าไหร่ครับ

ราคาไม่แน่ใจ เดาว่าไม่ควรเกินห้าร้อยต่อชิ้นครับ

ออฟไลน์ Cha-Gun

• PC No.068
  • พันธุ์ซ่าส์ 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1870
  • พลังน้ำใจ : 20
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: กันต์
  • รถ: 1.6SV
  • Gunn'feel Goooooood

ชอบครับ ทำเองภูมิใจดี   :emo_102:
บวกให้ครับ +
เข้าใจรถ เข้าใจอุปกรณ์ที่มีมาให้ดีพอสมควร  จะใช้งานอย่างคุ้มค่าและมีความสุข
คู่มือใช้งาน Nissan Pulsar http://www.nissan.co.th/~/media/Files/Nissan/Asia%20Pacific/Thailand/Owner%20manual/TH/C12-PulsarTH_OM_04_14.pdf

ขอบคุณคุณกันต์ที่เข้ามาทักทายครับ  8)