Nissan Pulsar Club Thailand นิสสัน พัลซาร์ ราคา ขาย เปิดตัว รีวิว ข้อมูล สเป็ค เซลล์ ของแถม โปรโมชั่น ชุมชนของคนพันธุ์ซ่าส์ กล้า...ที่จะเติมสไตล์ให้ชีวิต
อุปกรณ์ตกแต่งแท้จากนิสสัน รับประกันสูงสุด 3 ปี หรือ 100,000 กิโลเมตร

ผู้สนับสนุน

ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟส่องเท้า, scruff plate แบบมีไฟ  (อ่าน 2878 ครั้ง)

ออฟไลน์ stream4550

• พันธุ์ซ่าส์ 100 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 3296
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: ปุ้ย
  • รถ: 1.6S
  • สีรถ: สีขาว White Pearl
    • รางวัลและกิจกรรม
ไฟส่องเท้า, scruff plate แบบมีไฟ
« เมื่อ: 02 ก.ค. 2015, 18:10:28 »
 Share 

อันนี้เป็นกระทู้ DIY แรกของผมในพัลซ่าคลับ ผมขอเริ่มด้วย 2 งานที่ไม่ยากนักแต่ทำออกมาแล้วก็สวยงามไม่น้อย
แต่ผมขอไม่ลงรายละเอียดมากครับ ช่วงนี้มีเวลาว่างน้อย ต้องรีบทำเลยถ่ายรูปไว้แค่บางส่วนครับ
หากใครสนใจทำ ติดขัดตรงไหนถามได้เลยครับ

เริ่มด้วยรูปอุปกรณ์ที่ผมใช้ในงานนี้ละกันครับ

ตามรูปก็จะมี คีมตัด, คัตเตอร์, ไฟแช็ค, ท่อหด, หัวแร้งบัดกรี, ตะกั่วบัดกรี, ฟลักซ์บัดกรี (ไม่จำเป็น), สายไฟ
ส่วนของอื่นๆในรูปที่จะเข้าไปอยู่ในรถเราก็จะมีไฟส่องเท้า (ใช้ไฟเส้น LED), คอนเนคเตอร์ (ไม่ใช้ก็ได้) และฟิวส์เสียบ (5A)

Re: ไฟส่องเท้า, scruff plate แบบมีไฟ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 ก.ค. 2015, 20:27:34 »

การต่อ scruff plate แบบมีไฟ

วงจรแบบง่ายก็เป็นตามนี้ครับ

ไฟแบตผมต่อมาจากเสา A ครับ จุดนี้จะเป็นไฟแบตที่ไปยังไฟเพดาน ตามรูปเลยครับ (สายสีชมพูคือไฟแบต)
ต่อลงมาทั้งสองเส้นเลย เดี๋ยวจะได้เอาสัญญาณเปิดประตู (สายสีน้ำตาล) ไปใช้กับไฟส่องเท้าด้วย
ส่วนไฟแบตเราก็จะต่อผ่านฟิวส์ และไปต่อกับสายไฟบวกของ scruff plate (ส่วนมากจะสายสีแดง)

ส่วนสายกราวด์ของ scruff plate (ส่วนมากสีดำ) เราก็จะเอาไปต่อกับสวิทช์ประตู

เท่านี้เลยครับ สั้นไปหน่อย หวังว่าสมาชิกที่ชอบการ DIY คงมองออกครับ
เดี๋ยวมาต่อเรื่องไฟส่องเท้าครับ

ออฟไลน์ siamnightz

• พันธุ์ซ่าส์ป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 3342
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: offy
  • รถ: ยังไม่ระบุ
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
Re: ไฟส่องเท้า, scruff plate แบบมีไฟ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 ก.ค. 2015, 13:22:26 »

ขอเสพความรู้นะครับ ขอบคุณครับ :emo_051:

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 ก.ค. 2015, 17:54:27 »

ขอเสพความรู้นะครับ ขอบคุณครับ :emo_051:

สวัสดีครับ มาลงต่อเรื่องไฟส่องเท้าละครับ  :emo_102:

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 ก.ค. 2015, 18:01:47 »

การต่อไฟส่องเท้า
ไฟสองเท้าโดยปกติเราก็จะเดินไฟแค่สองเส้นเหมือนกัน
โดยปกติแล้วจุดที่เหมาะกับการใช้งานที่สุดคือต่อจากขั้วไฟเพดาน ซึ่งจะทำให้เราเปิด/ปิดไฟส่องเท้า หรือเปิดออโต้ได้ใช้สวิทช์ไฟเพดานครับ

แต่ในเจ้าพัลซ่าของผมนี่ดูแล้วจะเดินสายไฟไปกลางเพดานคงต้องใช้เวลาเยอะหน่อย ช่วงนี้เวลาว่างน้อย ก็เลยเอาง่ายหน่อย ต่อจากเสา A ก่อนละกัน
หากต่อที่จุดนี้ก็จะเป็นการเปิดออโต้อย่างเดียว (เปิดประตูไฟติด ปิดประตูไฟดับ) ไม่สามารถปิด/เปิดได้ตามไฟเพดานครับ

วงจรแบบง่ายเป็นตามนี้ครับ

สายไฟแบตและสายสัญญาณเปิดประตูเราก็ต่อมาจากคอนเนคเตอร์ที่เสา A ตามรูปในคหก่อนหน้านี้ได้เลย ต่อผ่านฟิวส์ 5A ได้ก็จะยิ่งดี
การต่อสายไฟแบตลงมาต้องระมัดระวังหน่อยครับ เพราะมีไฟมาจากแบตเตอรรี่อยู่ตลอดเวลา อาจช๊อตได้หากสายไฟไปถูกตัวถัง หากไม่มั่นใจถอดขั้วแบตก่อนทำก็จะปลอดภัยครับ (ลืมเน้นไว้ในคหก่อนหน้านี้)

ส่วนสัญญาณเปิดประตู ในขณะที่เปิดประตูบานใดบานหนึ่งจะเป็นกราวด์หรือวัดโวลเตจได้ 0V หากประตูทุกบานปิดสนิทจะวัดโวลเตจได้ประมาณ 12V (โวลเตจที่แบตเตอร์รี)

ผมขอไม่พูดถึงการเดินสายไปตามจุดต่างๆครับ (ใต้คอนโซลขวา ซ้าย ใต้เบาะขวา ซ้าย)  ใครสะดวกมุด ลอดสายไฟไปทางไหนก็ได้ลุยเลยครับ ขอแค่ตรวจสอบว่าจะไม่มีอะไรไปกดทับสายไฟจนขาดได้เป็นพอ

ส่วนสีสันของ LED ที่นำมาใช้ก็ตามความชอบของแต่ละบุคคลครับ
แสงสีที่พอจะเหมาะกับการมองเห็นจะมีค่า K ระหว่าง 4300K - 5000K เป็นสีเหลืองนวล ส้มนวล (warm white) ขาวก็พอได้ สือื่นๆได้สวย แต่ใช้งานจริงได้ไม่ดีนักครับ
ส่วนจำนวนเม็ด LED เอาแค่ 3 - 12 เม็ดพอครับ
แต่ละจุดผมใช้แค่ 3 เม็ด สี warm white ก็ออกมาสวยงามและใช้ประโยชน์ได้จริง ตามในรูปเลยครับ

จบทั้งสอง DIY ละครับ  :emo_020:

ออฟไลน์ osaka99

• พันธุ์ซ่าส์ป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 583
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: Osaka99
  • รถ: 1.8V
  • สีรถ: สีดำ Black Star
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 ก.ค. 2015, 17:55:46 »

สุดยอดเลยค่า 8)