Nissan Pulsar Club Thailand นิสสัน พัลซาร์ ราคา ขาย เปิดตัว รีวิว ข้อมูล สเป็ค เซลล์ ของแถม โปรโมชั่น ชุมชนของคนพันธุ์ซ่าส์ กล้า...ที่จะเติมสไตล์ให้ชีวิต
อุปกรณ์ตกแต่งแท้จากนิสสัน รับประกันสูงสุด 3 ปี หรือ 100,000 กิโลเมตร

ผู้สนับสนุน

ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องเสียง PR-SP8(G) วันนี้ไปติดตั้งเรียบร้อยแล้วครับ  (อ่าน 4772 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ekarut

• พันธุ์ซ่าส์ 100 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 2279
  • พลังน้ำใจ : 8
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: เอก
  • รถ: 1.6V
  • สีรถ: สีเทา Deep Iris Gray
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 

และแล้ววันนี้ก็มาถึง  :)) :)) :)).
วันนี้ผมได้ไปติดตั้งเจ้าเครื่องเสียง PR-SP8(G) ZULEX ที่ร้าน มาเรียบร้อยแล้วครับ
ยากที่จะบรรยายความรู้สึกปราบปลื่มอันนี้ได้เพราะผลลัพธ์ที่ได้จากเครื่องเสียงรุ่นนี้
ดีเกินคาดอย่างมากครับ ตอนแรกก็รู้สึกสั่นๆสู่แต่เพราะได้เปิดฟังเสียงเจ้าตัวนี้แล้วบอกตรงๆ ว่าโล่งอก  :emo_051: :emo_051: เพราะระบบเสียงที่ออกมาเมื่อฟังแล้วไม่ได้แตกต่างจากเครื่องเสียงของศูนย์เลยครับ ถือว่าสอบผ่านสำหรับผมครับ  :emo_090: :emo_090:  .
(ซึ่งหลังจากก่อนหน้านี้โดนเพื่อนในแผนกเขย่าขวัญซะจนเกือบจะใจฟ่อเลย :emo_076: :emo_076: )
ลองรับชมภาพกันนะครับ

จากรูปนี้เมื่อได้เปรียบเทียบโทนสีตัวบอร์ดี้ระหว่างเครื่องเก่าของศูนย์กับเจ้า PR-SP8 สีเหมือนกันครับ

แถมกล้องมองหลังจาก ZULEX

ประกอบเสร็จแล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ส.ค. 2014, 20:54:47 โดย Ekarut »

ต่อครับ

จากรูปมีพอร์ต เสียบ USB 2 ตัว และเสียบไอโฟนสี่ 1 ตัว

มีรีโมท์สำหรับคนนั่งข้างหลังครับ

ภาพรวมงานประกอบเรียบร้อยดี แต่ตัวเคสของเจ้า PR-SP8 ยังดูไม่smooth กับคอนโซนซักเท่าไรโดยเฉพาะช่วงบนเครื่องเสียงที่ติดกับเคสช่องแอร์ ผมประเมินให้ 90 % แต่เอ้ะพอดูๆไปหรือว่าตัวเคสของเครื่องเสียงมันsmooth แต่เคสของแอร์มันไม่ smooth ก็ไม่รู้เหมือนกันนะ

กล้องมองหลังครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ส.ค. 2014, 21:07:50 โดย Ekarut »

ระบบเสียงสามารถปรับได้อยู่ 3 ฟังชั่น คือ เสียงเบส BASS, เสียงแหลมBEE, กลาง นี่ในความเข้าใจของผมน่าจะประมาณเสียงสูงเสียงต่ำ และยังสามารถปรับ balance เสียงระหว่างลำโพง

ระบบเสียงโดยภาพรวมแล้วสอบผ่านครับ เต็ม 10 ให้ 9
ผลลัพธ์ของเสียงประมาณ I-Pod ในโทนเสียง FLAT กลางๆครับ
เสียอย่างเดียวฟังชั่นก์เรื่องปรับเสียงน้อยไป(ไม่มีจำพวก Pop,Rock,Classic,Jazz,disco,Live,Club) แต่ก็แก้ปัญหาได้โดยการใช้ I-Pod, I-Phone, Samsung, USB mp3 ทั่วๆไปครับ ใช้อุปกรณ์เสียบต่อเข้ากับ USB แต่อาจจะยุ่งยากหน่อยเพราะต้องมีสาย adapterพ่วงเข้า หรือจะให้ง่ายกว่านั้นก็คือเปิดโหมดบลูทูธเชื่อมต่อเข้ากับเครื่องเสียงไปเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ส.ค. 2014, 20:52:22 โดย Ekarut »

จริงๆยังมีทั้งฟังชันก์และรายละเอียดอีกเยอะครับแต่วันนี้ขอสาธยายแค่นี้แหละขอตัวไปพักผ่อนก่อน
แล้วพรุ่งนี้เดียวไปเล่นต่อให้หมดแมกซ์เลยครับ อิอิ  :emo_068: :emo_068: :emo_068:
ติดตั้งที่ร้านในเวป http://www.wincaraudio.com/
มีประกัน 1 ปี ไปเคลมที่ร้านได้ทันที ราคารวมทั้งหมด 19,000 ครับ ฟังชันก์รวมๆทั้งหมดถือว่าคุ้มมากๆครับ  :emo_091: :emo_091: :emo_091: .

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ส.ค. 2014, 22:22:16 โดย Ekarut »

อ้อเกือบลืมฟังชันก์ ติดตั้งเสาร์อากาศเพื่อสามารถดูโหมดช่องฟรี TV ได้อีกด้วย

ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ส.ค. 2014, 22:29:14 โดย Ekarut »

ออฟไลน์ Cha-Gun

• PC No.068
  • พันธุ์ซ่าส์ 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1870
  • พลังน้ำใจ : 20
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: กันต์
  • รถ: 1.6SV
  • สีรถ: สีขาว White Pearl
  • Gunn'feel Goooooood

สงสัยว่างๆ ผมไปลองฟังหน่อยนะครับ.     หน้าตาดีแล้วต้องขอฟังเสียง.    ยินดีด้วยครับมีความสุขกับความบันเทิงชิ้นใหม่   

ระหว่างการติดตั้งผ่านไปด้วยดีนะครับ. ช่องเสียบusbในเกะใช้เหมือนเปล่าครับ
 ???
เข้าใจรถ เข้าใจอุปกรณ์ที่มีมาให้ดีพอสมควร  จะใช้งานอย่างคุ้มค่าและมีความสุข
คู่มือใช้งาน Nissan Pulsar http://www.nissan.co.th/~/media/Files/Nissan/Asia%20Pacific/Thailand/Owner%20manual/TH/C12-PulsarTH_OM_04_14.pdf

สงสัยว่างๆ ผมไปลองฟังหน่อยนะครับ.     หน้าตาดีแล้วต้องขอฟังเสียง.    ยินดีด้วยครับมีความสุขกับความบันเทิงชิ้นใหม่   

ระหว่างการติดตั้งผ่านไปด้วยดีนะครับ. ช่องเสียบusbในเกะใช้เหมือนเปล่าครับ
 ???
ใช้ไม่ได้แล้วครับสายพอร์ตของเดิมที่มีอยู่ 1ช่องของศูนย์ ไม่มีช่องเหลือให้เสียบเข้ากับตัวเครื่องเสียง

ต้องขอโทษทีด้วยครับที่วันนี้กะว่าจะไปลองเล่น ฟังชันก์ที่เหลือในรถแล้วเอาข้อมูลมาลงเพิ่ม  แต่วันนี้ขับรถไปทำบุญที่อยุธยาแล้วเลยไปสิงห์บุรีต่อเที่ยวทั้งวันเลยเพิ่งจะกลับมาเมื่อตอน สองทุ่มนี่เอง ไม่ไหวเหนื่อยมากเลยครับวันนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ส.ค. 2014, 21:05:37 โดย Ekarut »

ออฟไลน์ ikok

• พันธุ์ซ่าส์ 25 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 2294
  • พลังน้ำใจ : 1
  • ชื่อเล่น: อ.กก
  • รถ: 1.8V Sunroof Navi
  • สีรถ: สีเงิน Brilliant Silver
  • ท้อเป็นถ่าน ผ่านเป็นเพชร

เชื่อว่า จะมีเพื่อนๆ ตามไปติดเยอะเลยครับ ผมว่า มันน่าใช้กว่าของติดรถ รุ่น 1.8 navi อีกครับ ราคาไม่แรงด้วย เยี่ยม :emo_051:

ออฟไลน์ phuchiton

• PC No.027
  • **
  • สมาชิก ID: 798
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: ต้น
  • รถ: 1.8V

ผมก็เป็นอีกคนที่กำลังตัดสินใจอยู่เหมือนกันครับ..รอมารีวิวเพิ่มเติมนะครับ
รบกวนอยากให้รีวิวเรื่อง สั่งงานด้วยเสียงครับ ว่ามันใช้ง่ายจริงรึป่าว
กับnavi ครับ วิธีการใช้งาน สะดวกกว่าใช้ในiphone หารึป่าว
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ผมก็เป็นอีกคนที่กำลังตัดสินใจอยู่เหมือนกันครับ..รอมารีวิวเพิ่มเติมนะครับ
รบกวนอยากให้รีวิวเรื่อง สั่งงานด้วยเสียงครับ ว่ามันใช้ง่ายจริงรึป่าว
กับnavi ครับ วิธีการใช้งาน สะดวกกว่าใช้ในiphone หารึป่าว
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
     เผอิญผมไม่รู้วิธี save file clip มาลงในนี้ครับเลยถ่ายถ่ายเอามาให้ชมไม่ได้ และก็ไม่แน่ใจว่าทำได้หรือเปล่า
     แต่จากที่ผมสัมผัสเล่นมา 2วันและถ้าให้ต้องเปรียบเทียบก็จะเหมือนๆกันกับใน คลิปวีดีโอของบริษัท zulex นั้นแหละ ที่สำคัญมันยังสามารถสั่งงานเป็นชื่อเพลงในmp3ได้ด้วยโดยไม่ต้องคอยกด หรือ พูด next ให้เสียเวลานานถ้าเราอยากจะข้ามเพลงอื่นในอัลบั้มที่เรามีอยู่ทั้งหมด(แต่มีข้อแม้ว่าชื่อของเพลงนั้นในfile mp3 เพลงนั้นต้องมีภาษาอังกฤษครับ และต้องออกเสียงเป็นภาษาอังกฤษเท่านั้นด้วย)
 การใช้โหมด voice control ก็มีความลำบากอยู่พอสมควรนะครับ ผมต้องฝึกพูดออกเสียงให้ชัดถ้าออกเสียงเพี้ยน เจ้าตัวเครื่องเสียงจะรับคำสั่งไปผิดทันที (ซึ่งตรงจุดนี้บอกตรงๆว่าใช้ปุ่มเร็วกว่าแล้วก็ทันใจกว่าเยอะครับ)

ส่วน navi สะดวกกว่าใช้ไอโฟนครับเพราะหน้าจอของเครื่อง PR-SP8 มันขนาด 8 นิ้ว ผมแค่เกลือกลูกตามองสลับกับมองดูไปข้างหน้ารถแบบเล็กน้อยซึ่งจะรู้สึกว่าสบายตากว่า การคอยเพ่งมองไอโฟนซึ่งมันเล็กกว่า
speed navi ตัวนี้สามารถฉายวิวแบบเอียงภาพ 3Dได้ด้วย และขณะที่เรากำลังใช้ navi อยู่ก็ยังสามารถไปเข้าโหมดฟังเพลงหรือฟังวิทยุหรือดูTV หรือดู DVD ได้อย่างใดอย่างหนึ่งครับ
   ในส่วนของโหมด TV นั้นเจ้าตัวกล่องรับสัญญาณวิทยุของ Zulex ที่แถมมาให้ผมมันสามารถรับสัญญาณ Free TV ได้แค่สามช่องเท่านั้น คือ 5,7,9 ไม่สามารถรับ ช่อง 3 และ TPBS ได้ครับ ก็ยังไม่เข้าใจอยู่เหมือนกันเดียววันพุธจะลองโทรไปถามที่ร้านดูก่อนครับ ถ้ารับได้แค่สามช่องจริงๆ ก็คาดว่าสิ้นเดือนผมคงจะซื้อเจ้ากล่องสัญญาณคลื่นวิทยุใหม่ที่มันรับสัญญาณช่องฟรีทีวีได้ครบทุกช่องครับ
    ในส่วนของฟังชั่นก์บลูทูธที่เชื่อมเข้ากับมือถือสามารถใช้เป็นโทรศัพท์ได้จริงและยังสามารถแสดงรายการเบอร์โทรศัพท์ทั้งหมดที่เรา memory ไว้ในมือถือโชว์บนหน้าจอถ้าเราต้องการจะโทรคุยกับใครแค่ใช้นิ้วจิ้มเลือกรายการบนจอทัสสกรีนได้เลยครับ เท่านี้ก็สามารถพูดคุยผ่านโทรศัพท์โดยไม่ต้องใส่หูฟังหรือต้องคอยยกโทรศัพท์แนบหูให้ต้องลำบากครับ แค่ขับรถจับพวงมาลัยแล้วพูดคุยกันไป ซึ่งเสียงเข้าและออกเสียงดังฟังชัดครับ
     และยังจะฟังเพลงและใช้ อีควอไลด์ EQ คือปรับประเภทเสียงpop rock jass จากในมือถือได้ด้วยครับ
และสามารปรับเลื่อนเพลงไปมาได้โดยควบคุมบนเครื่องเสียงหรือปุ่มที่พวงมาลัยได้ด้วยครับ
     ส่วนของฟังชันก์อื่นๆนอกเหนือจากนี้ไม่ได้มีสาระสำคัญมากครับเป็นโหมดการปรับค่าของเจ้าตัว PR-SP8 เช่น
     1. ปรับความสว่างของหน้าจอ
     2. การโหลด file เข้าและออก เพลงหรือหนังจำพวก MP3, WMV, MP4,MPEA
     3. โหมด I-POD (สำหรับผมไม่มีเจ้าเครื่องที่ว่านี้เลยไม่สามารถบรรยายได้)
     4. โหมดวิทยุในเรื่องของการตั้งกลุ่มสถานีอันนี้ผมยังหาวิธี set ไม่ได้เดียวจะลองโทรไปถามที่บริษัท ZULEX โดยตรงครับ เพราะคู่มือที่ให้มาอ่านรายละเอียดไม่เคลียร์ ตอนนี้ทำได้แค่กดๆเปลี่ยนสถานีแบบ manual ไปก่อน
     5. ภาพพื้นหลังหน้าจอทัชสกรีน เราสามารถเอาfile รูปอะไรก็ได้ ไปโหลดขึ้นหน้าจอแทนภาพเดิมที่มากับเครื่อง เหมือนๆกับในมือถือทั่วๆไปครับ
     6. โหมด DVD ก็คล้ายๆทั่วไปไปครับ กด play,stop,next, repeat,เร่งไปข้างหน้า และ slow
     7. โหมดแสดงผลทางหน้าจอให้ทราบถึงความจุของ file ต่างๆที่ถูก save เข้าไปในเครื่อง PR-SP8 โดยจะโชว์บอกเป็นแบบแยก File อย่างชัดเจนซึ่งจะทำให้เรารู้ว่า file ที่เรา save เก็บเอาไว้มีอะไรบ้าง
แล้ว ความจุที่เครื่อง PR-SP8 เก็บได้ คือ 4 GB 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ส.ค. 2014, 20:43:23 โดย Ekarut »

ออฟไลน์ ikok

• **
  • สมาชิก ID: 2294
  • พลังน้ำใจ : 1
  • ชื่อเล่น: อ.กก
  • รถ: 1.8V Sunroof Navi
  • สีรถ: สีเงิน Brilliant Silver
  • ท้อเป็นถ่าน ผ่านเป็นเพชร

สุดยอดครับ อธิบายได้ละเอียดสุดๆ  :emo_051:

ออฟไลน์ phuchiton

• PC No.027
  • **
  • สมาชิก ID: 798
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: ต้น
  • รถ: 1.8V

ขอบคุณมากครับ สำหรับการแบ่งปันข้อมูล ขอให้สนุกกับของเล่นชิ้นใหม่นะครับ :emo_051:

ออฟไลน์ Cha-Gun

• PC No.068
  • พันธุ์ซ่าส์ 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1870
  • พลังน้ำใจ : 20
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: กันต์
  • รถ: 1.6SV
  • สีรถ: สีขาว White Pearl
  • Gunn'feel Goooooood

:emo_108:   ก้าวต่อไปครับ     ขอแบบนี้แค่ใจชอบทุกอย่างก็สุข   :emo_051:
เข้าใจรถ เข้าใจอุปกรณ์ที่มีมาให้ดีพอสมควร  จะใช้งานอย่างคุ้มค่าและมีความสุข
คู่มือใช้งาน Nissan Pulsar http://www.nissan.co.th/~/media/Files/Nissan/Asia%20Pacific/Thailand/Owner%20manual/TH/C12-PulsarTH_OM_04_14.pdf

รูปภาพเพิ่มเติมครับ
เป็นเครื่องรับสัญญาณTVของ ZULEX รับได้แค่ช่อง 5,7,9 เซ็งเลย   :blank:  ถ้าให้แลกกับ 3 ช่องที่ว่า อยากได้แค่ช่อง 3 แค่ช่องเดียวที่เหลือไม่อยากได้  ???  และที่แย่ก็คือเมื่อออกไปต่างจังหวัดแถวๆสระบุรีแถวฉะเชิงเทรา รับสัญญาณ TV ไม่ได้ซักช่อง  :P  ช่วงกรุงเทพและปริมณฑล สามารถรับได้  :-\

หน้าจอโหมด DVD

หน้าจอโหมด ใช้ บลูทูธเลือกคู่สัญญาณกับไอโฟนแล้วคีย์รหัสpin code ของเครื่องเสียง 1234 เท่านี้ก็เรียบร้อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ส.ค. 2014, 08:15:58 โดย Ekarut »

???

ถ้าอย่างไรเดี๋ยววันไป Meeting ที่ 24 ที่จะถึง ถ้าผมไม่ติดปัญหาเรื่องเรียนภาษาผมกะว่าจะไปด้วยอยู่ครับ
แล้ววันนั้นจะไปให้ลองฟังกันถึงที่